Xử lý xe hết hạn đăng kiểm như thế nào ?

Theo quy định trong Luật giao thông đường bộ năm 2008, các phương tiện tham gia giao thông phải đảm bảo an toàn kỹ thuật của phương tiện. Khi lưu hành phương tiện trên đường phải có đầy đủ các loại giấy tờ như giấy phép lái xe và các loại giấy tờ theo quy định. Theo đó, khi chủ xe không đưa xe đi kiểm định và nhận giấy chứng nhận, tem kiểm định thì sẽ vi phạm quy định trong luật giao thông đường bộ. Khi được kiểm tra, nếu xe thiếu một trong những giấy tờ cần thiết thì sẽ bị lập biên bản và tạm giữ phương tiện theo đúng quy định.

trung-tam-dang-kiem-xe

Xe hết hạn đăng kiểm phải được đăng kiểm lại

Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 02/04/2010 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ:

  •  Ðiều 19. Xử phạt người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự ô tô vi phạm: 
  •  Điểm c, khoản 4 Điều 19: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng khi điều khiển phương tiện không có Giấy chứng nhận hoặc Tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường hoặc có nhưng đã hết hạn (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc). Ngoài ra lái xe còn bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 ngày;
  • Điểm b, khoản 5 Điều 19: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng khi điều khiển xe quá niên hạn sử dụng tham gia giao thông. Ngoài ra, còn bị tịch thu phương tiện và lái xe bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 60 ngày;
  • Điểm đ, khoản 5 Điều 19: Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng khi sử dụng Sổ chứng nhận kiểm định, Giấy chứng nhận, Tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường không do cơ quan có thẩm quyền cấp. Ngoài ra còn bị thu Sổ chứng nhận kiểm định, Giấy chứng nhận, Tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường không do cơ quan có thẩm quyền cấp và lái xe bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe 30 ngày;
  • Khoản 4, Điều 33, Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dung và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau: 
  • Tẩy xoá hoặc sửa chữa Giấy chứng nhận hoặc Tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường hoặc các loại giấy tờ khác về phương tiện
  • Không chấp hành việc thu hồi Sổ chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường ...; 
  • Điểm b, khoản 4, Điều 24: Phạt tiền từ 120.000 đồng đến 200.000 đồng khi người điều khiển phương tiện không đem theo Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường.

Mức phạt đối trong trường hợp xe hết hạn đăng kiểm khá cao, người sử dụng xe nên đem xe đi đăng kiểm lại để có đầy đủ giấy tờ chứng nhận cũng như đảm bảo được độ an toàn của xe. Khi đem xe đi đăng kiểm, chủ xe cần lưu ý những điều sau:

  • Khi đi kiểm định phương tiện cần xuất trình những giấy tờ: Chứng nhận đăng ký biển số, Bảo hiểm còn hiệu lực, Sổ chứng nhận kiểm định, Giấy chứng nhận (GCN) và tem kiểm định còn hiệu lực, Trong một số trường hợp cụ thể cần phải có một số giấy tờ khác như:GCN tạm nghỉ lưu hành, GCN đăng ký kinh doanh vận tải, GCN chất lượng nhập khẩu, GCN chất lượng sản xuất, lắp ráp, cải tạo xe cơ giới....
  • Việc đổi hoặc cấp lại Sổ Chứng nhận kiểm định chỉ áp dụng trong trường hợp: 
  • Ðổi do Sổ hỏng hoặc hết trang ghi.
  • Sổ kiểm định được cấp lại khi bị mất, bị hỏng (rách, mất trang, sửa chữa, nhàu nát, hoặc có hư hỏng khác): Xe cơ giới chỉ được kiểm định để cấp lại Sổ kiểm định sau thời gian 30 ngày kể từ ngày thực hiện kiểm định cơ giới thời hạn 15 ngày. Xe cơ giới sẽ được cấp lại Sổ nếu không có phản ánh, phát hiện Sổ kiểm định bị thu giữ do vi phạm.
  • Khi đổi hoặc cấp lại Sổ CNKÐ, Chủ phương tiện phải đưa phương tiện đến kiểm định tại Trạm quản lý sổ kèm theo đơn đề nghị đổi hoặc cấp lại sổ của chủ phương tiện. Trong trường hợp mất sổ, phải có đơn trình báo có xác nhận của cơ quan công an.
  • Sổ kiểm định chỉ cấp sau khi xe cơ giới đã được kiểm tra có kết quả đạt tiêu chuẩn An toàn kỹ thuật và Bảo vệ môi trườngKhi thay đổi chủ sở hữu, chuyển vùng hoặc cải tạo phương tiện, Chủ phương tiện phải đưa phương tiện đến Trạm quản lý sổ cùng các giấy tờ liên quan để làm thủ tục kiểm định xác nhận những thay đổi. Khi thay đổi sở hữu: Chủ cũ của phương tiện phải có trách nhiệm bàn giao Sổ Chứng nhận kiểm định cho Chủ mới của phương tiện
  • Khi chuyển vùng đăng ký: Chủ phương tiện phải mang theo hồ sơ di chuyển hoặc đăng ký mới đến Trạm quản lý sổ để làm thủ tục di chuyển; nhận và chuyển hồ sơ đếnTrạm quản lý mới.
  • Khi có thông báo thu hồi Giấy chứng nhận và Tem kiểm định trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày thông báo, Chủ phương tiện hoặc lái xe có trách nhiệm nộp lại các chứng chỉ nêu trên cho Trạm Ðăng kiểm đã cấp ra chứng chỉ đó.
  • Chủ xe phương tiện và lái xe chịu trách nhiệm duy trì tình trạng kỹ thuật của phương tiện theo tiêu chuẩn quy định khi tham gia giao thông đường bộ giữa hai kỳ kiểm định.
  • Phương tiện bị tai nạn giao thông phải chờ xử lý thì Giấy chứng nhận và Tem kiểm định An toàn kỹ thuật đương nhiên sẽ mất hiệu lực.
  • Các hành vi bị nghiêm cấm:
  • Sử dụng Sổ CNKÐ, Giấy chứng nhận, Tem kiểm định giả.
  • Thay đổi tổng thành, linh kiện, phụ kiện để tạm thời đạt tiêu chuẩn kỹ thuật của xe khi đi kiểm định.
  • Hành vi hối lộ người thi hành công vụ nhằm thay đổi kết quả kiểm định.

Thauxe.com tổng hợp

Nguồn tham khảo thông tin: Cục Đăng Kiểm Việt Nam

Phản hồi
Chat
Đồng ý cho hiện thông báo khi có người chat đến x